
Kanuni Za Umiliki Manufaa 
Tangazo la Serikali Na. 714 (Linaendelea.) 

1 

 

TANGAZO LA SERIKALI Na. 714 La Tarehe 22/9/2023 
 

SHERIA YA MAJINA YA BIASHARA,  
(SURA 213) 

_______ 
 

KANUNI 
_______ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 22) 

 
KANUNI ZA UMILIKI MANUFAA ZA MWAKA 2023 

 
MPANGILIO WA KANUNI 

 
SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
 

Kanuni       Jina 
 
1. Jina. 
2. Tafsiri. 

SEHEMU YA PILI 
TAARIFA ZA WAMILIKI MANUFAA 

 
3. Rejesta ya wamiliki manufaa wa ubia. 
4. Taarifa za wamiliki manufaa. 
5. Mabadiliko ya wamiliki manufaa. 
6. Ukomo wa umiliki manufaa. 
7. Zuio la utoaji taarifa za wamiliki manufaa. 

 
SEHEMU YA TATU 

REJESTA YA WAMILIKI MANUFAA 
 

8. Rejesta ya wamiliki manufaa. 
9. Kukataliwa usajili. 
10. Uwasilishaji wa nyaraka. 

 
SEHEMU YA NNE 

MASHARTI MBALIMBALI 
 

11. Makosa na adhabu. 
12. Kuongeza muda wa uwasilishaji taarifa. 
13. Usiri wa Taarifa. 
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________ 
 

JEDWALI 
_______ 

 
SHERIA YA MAJINA YA BIASHARA, 

(SURA 213) 
_______ 

 
KANUNI 
_______ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 22) 

 
KANUNI ZA UMILIKI MANUFAA ZA MWAKA 2023 

 
SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
  
Jina   1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Umiliki 

Manufaa za Mwaka 2023. 
Tafsiri 
 

 

 

 
Sura ya 423 

 

 

 

 

Sura ya 213 

 

 

 

 2. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 
utahitajika vinginevyo- 
“maslahi ya manufaa” maana yake ni maslahi ya kiuchumi 

au faida au uwezo wa kufanya maamuzi katika ubia;  
“mbia mtendaji” maana yake ni mbia ambaye amekasimiwa 

jukumu la kusimamia shughuli za kiutendaji za ubia;  
“mmiliki manufaa” itakuwa na maana kama ilivyotolewa 

kwenye Sheria ya Utakatishaji Fedha;  
“mmiliki manufaa halisi” maana yake ni mtu asilia mwenye 

kumiliki au anayemiliki maslahi ya manufaa katika 
ubia; 

“mmiliki manufaa asiye halisi” maana yake ni mtu asilia 
mwenye kumiliki au anayemiliki maslahi ya 
manufaa katika biashara inayoendeshwa kwa ubia 
pasipo jina lake kuonekana kwenye majina ya wabia;  

“Msajili” maana yake ni Msajili wa Majina ya Biashara 
aliyeteuliwa chini ya kifungu cha 3 cha Sheria; 

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Majina ya Biashara; 
“ubia” maana yake ni muunganiko wa chombo ambacho 

hakina utu wa kisheria  kinachojumuisha watu 
wawili au zaidi, au shirika moja na mtu mmoja au 
zaidi au kampuni moja na mtu mmoja au zaidi au 
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shirika moja au zaidi ambayo yameingia katika ubia 
kwa lengo la kufanya biashara kwa faida; 

"umiliki usio wa moja kwa moja" maana yake ni umiliki 
manufaa usio halisi; na 
"umiliki wa moja kwa moja" maana yake ni umiliki 
manufaa halisi. 

 
SEHEMU YA PILI 

TAARIFA ZA WAMILIKI MANUFAA 
 

Rejesta ya 
taarifa za 
wamiliki 
manufaa wa 
ubia 

 3.-(1) Kila mbia mtendaji wa jina la biashara 
linalomilikiwa na wabia atatakiwa kuandaa na kutunza 
rejesta ya taarifa za wamiliki manufaa wa jina la biashara. 

  (2) Mbia mtendaji atahakikisha anachukua hatua 
stahiki kutambua wamiliki manufaa wa ubia na kuingiza 
taarifa zao katika rejesta ya taarifa za wamiliki manufaa. 

  (3) Mbia mtendaji atahakikisha kuwa taarifa katika 
rejesta ya wamiliki manufaa ni sahihi na za wakati kwa 
muda wote. 

  
Taarifa za 
mmiliki 
manufaa  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 4.-(1) Mbia mtendaji, kwa kuzingatia masharti ya 
Sheria, atawasilisha kwa Msajili taarifa za mmiliki 
manufaa. zilizoandaliwa na kutunzwa chini ya kanuni ya 3 
kupitia Fomu Na. UM-1 iliyoainishwa kwenye Jedwali 
katika Kanuni hizi. 
 (2) Taarifa zilizorejewa katika kanuni ndogo ya (1) 
zitawasilishwa kwa Msajili kwa kuzingatia utaratibu 
ulioelekezwa kwenye mfumo wa upokeaji wa taarifa za 
umiliki manufaa ndani ya siku sitini kuanzia tarehe ya 
kuanza kutumika kwa Kanuni hizi kwa ubia uliosajiliwa 
kabla ya Kanuni hizi na siku thelathini kwa ubia 
utakaosajiliwa baada ya kuanza kutumika kwa Kanuni 
hizi. 
 (3) Mbia mtendaji wa jina la biashara 
linalomilikiwa na wabia ambao ni wamiliki manufaa 
halisi, atapaswa kuwasilisha taarifa za wabia hao kwa 
Msajili kwa kuzingatia utaratibu ulioelekezwa kwenye 
mfumo wa upokeaji wa taarifa za umiliki manufaa. 
 (4) Mbia aliyesajiliwa ambaye siyo mmiliki halisi 
wa manufaa, atawasilisha tamko kuhusu mmiliki halisi wa 
manufaa  kwa mbia mtendaji kwa kujaza Fomu Na.UM-2 
iliyoainishwa kwenye Jedwali katika Kanuni hizi. 
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T.S. Na. 127  
la mwaka 2014 

 (5) Mmiliki manufaa halisi ambaye siyo mbia 
aliyesajiliwa atawasilisha taarifa za umiliki manufaa wake 
kwa mbia mtendaji kwa kujaza Fomu Na.UM-3 
iliyoainishwa kwenye Jedwali katika Kanuni hizi. 
 (6) Mbia mtendaji atakayeshindwa kuwasilisha 
fomu ndani ya muda uliobainishwa chini ya kanuni hii 
atawajibika kulipa ada ya ucheleweshaji kwa Msajili kama 
ilivyoainishwa kwenye Kanuni za Majina ya Biashara 
(Ada zinazolipwa kwa  Msajili) za mwaka 2014. 

  
Mabadiliko ya 
wamiliki 
manufaa 
 
 
 
 
 
 
 
T.S. Na. 127  
la mwaka 2014 
 
 
 

 5.-(1) Endapo yatatokea mabadiliko ya umiliki wa 
maslahi ya manufaa, mbia aliyesajiliwa ambaye siyo 
mmiliki manufaa, atapaswa kuwasilisha taarifa za 
mabadiliko hayo kwa mbia mtendaji kwa kujaza Fomu 
Na.UM-2 kama ilivyobainishwa  kwenye Jedwali katika 
Kanuni hizi ndani ya siku kumi na nne kuanzia tarehe ya 
mabadiliko hayo. 
 (2) Mbia mtendaji atatakiwa, baada ya kulipa ada 
kama zilivyoanishwa kwenye Kanuni za Majina ya 
Biashara (Ada zinazolipwa  kwa Msajili), za mwaka 2014 
kuwasilisha kwa Msajili taarifa za mabadiliko ya- 

(a) mmiliki manufaa asiye halisi; au 
(b) mbia aliyesajiliwa ambaye siyo mmiliki 

manufaa halisi, 
kwa kujaza Fomu Na. UM-4 iliyoainishwa kwenye 
Jedwali katika Kanuni hizi ndani ya siku thelathini 
kuanzia tarehe ya mabadiliko. 
 (3) Endapo kutatokea mabadiliko ya muundo wa 
ubia yenye kuathiri umiliki manufaa, mbia mtendaji 
atapaswa, kwa kuzingatia taratibu zilizowekwa kwenye 
Sheria, kuwasilisha kwa Msajili notisi ya mabadiliko kwa 
kujaza Fomu Na. UM-4 iliyoainishwa kwenye Jedwali 
katika Kanuni hizi ikionesha mabadiliko ya muundo wa 
ubia. 
 (4) Notisi ya mabadiliko ya umiliki manufaa 
iliyorejewa katika kanuni hii itasainiwa na mbia mtendaji 
au mbia aliyekasimiwa majukumu ya mbia mtendaji na 
kuiwasilisha kwa Msajili.  

  
Ukomo wa 
umiliki 
manufaa 
 

 6.-(1) Endapo utatokea ukomo wa maslahi 
manufaa, mbia aliyesajiliwa atapaswa kuwasilisha taarifa 
za ukomo huo kwa mbia mtendaji kwa kujaza Fomu Na. 
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UM-2. kama ilivyobainishwa  kwenye Jedwali katika 
Kanuni hizi ndani ya siku kumi na nne kuanzia tarehe ya 
ukomo huo. 

T.S. Na. 127 la 
mwaka 2014 

 (2) Mbia mtendaji atapaswa, baada ya kulipa ada 
kama zilivyobainishwa kwenye Kanuni za Majina ya 
Biashara (Ada zinazolipwa  kwa Msajili), za mwaka 2014 
ndani ya siku thelathini kuanzia tarehe ya kukoma umiliki 
manufaa, kuwasilisha taarifa kwa Msajili kuhusu ukomo 
wa- 

 (a) mbia aliyesajiliwa ambaye siyo mmiliki 
manufaa halisi; au 

 (b) mmiliki manufaa halisi, 
 kwa kujaza Fomu Na. UM-5 iliyoainishwa kwenye 

Jedwali katika Kanuni hizi. 
  
Zuio la utoaji 
taarifa za 
wamiliki 
manufaa. 

 7. Mbia mtendaji na wabia wenza hawatatumia au 
kutoa taarifa yoyote kuhusu mmiliki manufaa isipokuwa-  

(a) kwa ajili ya mawasiliano na mmiliki manufaa 
husika;  

(b) kwa ajili ya kutekeleza hitaji la Sheria;  
(c) kutekeleza amri ya mahakama; 
(d) kutekeleza maelekezo ya mmiliki manufaa 

husika; au  
(e) kutekeleza mahitaji ya sheria nyingine.  

 
SEHEMU YA TATU 

REJESTA YA WAMILIKI MANUFAA 
 

Rejesta ya 
wamiliki 
manufaa 

 8.-(1) Kutakuwa na rejesta ya wamiliki manufaa 
itakayoanzishwa na kutunzwa na Msajili.  
 (2) Rejesta itakayoanzishwa chini ya kanuni ndogo 
ya (1) itahifadhi taarifa za wamiliki manufaa wa jina la 
biashara zilizowasilishwa kwa Msajili kwa mujibu wa 
Kanuni hizi. 

 
 
 
 
 
 

 (3) Taarifa za wamiliki manufaa wa jina la 
biashara linalomilikiwa na wabia zilizohifadhiwa na 
Msajili kwenye rejesta ya wamiliki manufaa zinaweza 
kutolewa kwa mamlaka idhinishwa zilizoainishwa katika 
kifungu cha 21 cha Sheria baada ya kuwasilisha kwa 
Msajili maombi kwa njia ya maandishi.  

  
Kukataliwa 
usajili 

 9.-(1) Msajili anaweza kukataa kusajili nyaraka 
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yoyote ya jina la biashara inayopaswa kusajiliwa chini ya 
Sheria ikiwa- 

 (a) taarifa za mmiliki manufaa hazikuwasilishwa; 
au  

 (b) hakuridhishwa na usahihi wa taarifa 
iliyowasilishwa na mbia mtendaji kuhusu 
wamiliki manufaa wa jina la biashara.  

  (2) Endapo Msajili atakataa kusajili nyaraka kwa 
mujibu wa kanuni hii, atapaswa kuwajulisha wahusika 
kuhusu uamuzi huo. 

  
Uwasilishaji  
nyaraka 

 10. Nyaraka inayopaswa kuwasilishwa kwa Msajili 
chini ya Kanuni hizi, inaweza kuwasilishwa katika 
muundo na kwa utaratibu utakaojumuisha muundo wa 
kielektroniki na mawasiliano kwa njia ya kielektroniki 
kama ambavyo Msajili atakavyoona inafaa.  

 
SEHEMU YA NNE 

MASHARTI MBALIMBALI 
 
Makosa na 
adhabu. 

 11. Mbia mtendaji, mbia mwenza au mtu yeyote 
ambaye-  

(a) atashindwa kutunza kumbukumbu za wamiliki 
manufaa;  

(b) atashindwa kuwasilisha kwa Msajili tamko 
lenye taarifa za wamiliki manufaa; au  

(c) atakiuka masharti yoyote ya Kanuni hizi,  
atakuwa ametenda kosa na endapo akitiwa hatiani, atalipa 
faini isiyopungua shilingi milioni moja na isiyozidi 
shilingi milioni tano.   

  
Kuongeza 
muda wa 
uwasilishaji 
taarifa 

 12.-(1) Endapo muda wa uwasilishaji taarifa 
umeainishwa chini ya Kanuni hizi, na endapo itatokea 
Mbia mtendaji ameshindwa kuwasilisha taarifa husika 
ndani ya muda ulioainishwa, Mbia mtendaji anaweza, 
kabla ya muda ulioainishwa wa uwasilishaji haujaisha, 
kuomba kwa Msajili muda wa nyongeza ili aweze 
kuwasilisha taarifa hizo. 
 (2) Msajili anaweza, endapo atajiridhisha na 
sababu zilizotolewa kwenye ombi lililowasilishwa chini 
ya kanuni ndogo ya (1), kuongeza muda ulioombwa kwa 
kipindi kisichozidi siku thelathini. 
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Usiri wa taarifa    13. Msajili, afisa yeyote anayetekeleza majukumu 
chini ya Sheria, hataruhusiwa hata baada ya ukomo wa 
ajira, kuweka wazi au kutoa taarifa zilizopatikana kwa 
mujibu wa Kanuni hizi kwa mtu yeyote ambaye 
hajaidhinishwa.   

  
 



Kanuni Za Umiliki Manufaa 
Tangazo la Serikali Na. 714 (Linaendelea.) 

8 

 

_______ 
 

JEDWALI 
_______ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni 4(1)), 4(4), 5(1) na 6(1), 4(5), 5(2) na (3), 6(2)) 

 
FOMU 

 

FOMU Na. UM-1 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  
WAKALA WA USAJILI WA BIASHARA NA LESENI 

SHERIA YA MAJINA YA BIASHARA 
TAARIFA ZA MMILIKI MANUFAA 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni 4(1)) 

 
Taarifa za Jina la Biashara 

 
Jina la Biashara  
Namba ya usajili  
Anwani ya ofisi   

 
Mbia Mtendaji wa Jina la Biashara tajwa hapo juu anawasilisha taarifa za mmiliki manufaa kwa 
mujibu wa kifungu cha 4 cha Sheria ya Majina ya Biashara, Sura ya 213 na kanuni ya 4(1) 
kama ifuatavyo: 
 
Tarehe ya kuanza kuwa mmiliki manufaa ………../………………/……………….. 
(tarehe/mwezi/mwaka) 
 
 (a) Mmiliki Manufaa: 

 
Jina Kamili (taja jina lolote la zamani au jingine 
/mengineyo) 

 

Tarehe na mahali pa kuzaliwa  
Mahali pa kazi na cheo chako  
Uraia na Utambulisho 
 

Uraia  

Aina na namba ya 
utambulisho 
Mf.  

 

Tarehe ya kuisha 
muda wa 
kitambulisho 
 

 

Mamlaka na Nchi 
iliyotoa kitambulisho 

 

Anwani ya makazi na posta, 
baruapepe na namba ya simu 

 

Jina la jengo /Namba 
ya kiwanja 

 

Mtaa  
Kata 
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Wilaya  
Mkoa  
Nchi  
Msimbo wa Posta  
Baruapepe  
Anwani ya posta  
Namba ya simu  

Tarehe ya tamko (Tarehe/Mwezi/Mwaka)  

Tarehe ya tamko kupokelewa na Mbia 
Mtendaji(Tarehe/Mwezi/Mwaka) 

 

(b) Kiwango cha Maslahi au Udhibiti alionao mmiliki manufaa kwenye Jina la 
Biashara: 

 
Ushiriki katika 
masuala ya kufanya 
maamuzi  

moja kwa moja ……………………..%  

zisizo za moja 
kwa moja 

……………………..%  

Kiwango cha 
uwekezaji kwenye 
ubia 

moja kwa moja ……………………..%  

zisizo za moja 
kwa moja 

……………………..%  

Kiwango cha faida 
kwenye ubia 

moja kwa moja ……………………..%  

isiyo ya moja kwa 
moja 

……………………..%  

Mipangilio mingine 
ya kimaslahi katika 
ubia 

Moja kwa moja Fafanua kwa kiwango gani: 

Isiyokuwa ya 
moja kwa moja 

Fafanua kwa kiwango gani: 
 

Uwezo wa ushawishi 
au udhibiti mkubwa 
katika ubia 

moja kwa moja Ndiyo (weka vema) Hapana (weka vema) 

  
usio wa moja kwa 
moja 

Ndiyo (weka vema) Hapana (weka vema) 

   

 
(c) Uhusiano w a  mmiliki manufaa na mbia aliyesajiliwa: 

 
Jina la mbia aliyesajiliwa kwa niaba ya 
mmiliki manufaa  

Uhusiano: 

 
Orodha ya viambatisho (pale inapohitajika): 
Makubaliano ya ubia – lazima* 
 
Tamko: 
 
Taarifa zilizotolewa katika fomu hii, pamoja na viambatisho vyake, ni sahihi na kamili kwa 
kadiri ya uelewa na ufahamu wangu. 
 
(d) Imewasilishwa na: 



Kanuni Za Umiliki Manufaa 
Tangazo la Serikali Na. 714 (Linaendelea.) 

10 

 

Jina:  
Wadhifa: (onesha kama ni Mbia 
Mtendaji/mbia aliyekasimiwa majukumu) 

 

Saini:  
Chanzo: (onesha ikiwa taarifa- 

(a) imetolewa na mmiliki manufaa au 
mwakilishi aliyeidhinishwa; 

(b)  zimechukuliwa katika Daftari la 
wamiliki manufaa la wabia; au  

(c)  zimetolewa na mbia 
aliyesajiliwa) 

 

*(Zingatia: Tafadhali weka maelezo ya kila mmiliki manufaa katika fomu tofauti) 
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 FOMU Na. UM-2 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  
WAKALA WA USAJILI WA BIASHARA NA LESENI 

SHERIA YA MAJINA YA BIASHARA 
 

TAMKO LA MBIA ALIYESAJILIWA AMBAYE SI MMILIKI MANUFAA 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 4(4), 5(1) na 6(1)) 

 
1.   Taarifa za Jina la Biashara: 

Jina la Biashara  
Namba ya usajili  
Anwani ya ofisi   

 
2.    Taarifa za Mbia aliyesajiliwa ambaye si mmiliki Manufaa: 
 

Jina Kamili (taja jina lolote la zamani au jingine 
/mengineyo) 

 

Tarehe ya kuzaliwa:  
Uraia na Utambulisho 
 

Uraia  

Namba ya utambulisho 
Uraia/ Hati ya Kusafiria 

 

Namba ya kampuni 
(kama ni kampuni) au 
Namba ya usajili (ikiwa 
ni mashirika mengine)  

Jina  

Namba ya kampuni  au 
namba ya usajili 

 

Tarehe ya usajili  
Mahali kampuni iliposajiliwa  

 
3. Tamko: 
 

Kwa mujibu wa kanuni ya 4(4) mimi  ……………………………………………………… 
ninatamka hapa kwamba aliyetajwa hapa chini anamiliki maslahi ya manufaa katika ubia wa 
jina la biashara tajwa hapo juu. 

 
Jina Kamili (taja jina lolote la zamani au jingine 
/mengineyo) 

 

Tarehe na mahali pa kuzaliwa  
Mahali pa kazi na cheo chake:  
Uraia na utambulisho Uraia  

Aina na namba ya 
utambulisho 

 

Tarehe ya kuisha 
muda wa 
kitambulisho 
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Mamlaka na Nchi 
iliyotoa kitambulisho 

 

Anwani ya makazi na 
posta, baruapepe na namba 
ya simu 

 

Jina la jengo /Namba 
ya kiwanja 

 

Mtaa  
Kata 
 

 
Wilaya  
Mkoa  
Nchi  
Msimbo wa Posta  
Baruapepe  
Anwani ya posta  
Namba ya simu  

Tarehe ya tamko (Tarehe/Mwezi/Mwaka)  

Tarehe ya tamko kupokelewa na Mbia 
Mtendaji(Tarehe/Mwezi/Mwaka) 

 

 
4.    Taarifa za maslahi ya manufaa: 
 

Ushiriki katika 
masuala ya 
kufanya maamuzi  

moja kwa moja ……………………..%  

zisizo za moja kwa 
moja 

……………………..%  

Kiwango cha 
uwekezaji 
kwenye ubia 

moja kwa moja ……………………..%  

zisizo za moja kwa 
moja 

……………………..%  

Kiwango cha 
faida kwenye 
ubia 

moja kwa moja ……………………..%  

isiyo ya moja kwa 
moja 

……………………..%  

Mipangilio 
mingine ya 
kimaslahi katika 
ubia 

Moja kwa moja Fafanua kwa kiwango gani: 

Isiyokuwa ya moja 
kwa moja 

Fafanua kwa kiwango gani: 
 

Uwezo wa 
ushawishi au 
udhibiti mkubwa 
katika ubia 

moja kwa moja Ndiyo (weka vema) Hapana (weka vema) 

  
usio wa moja kwa 
moja 

Ndiyo (weka vema) Hapana (weka vema) 

   

Tarehe ya kuanzishwa kwa maslahi manufaa: 

Sababu za kutosajili ubia kwa jina la mmiliki manufaa: ................................................................ 
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Taarifa kuhusu nyaraka/hati, kama ipo, inayoonesha uanzishwaji wa maslahi manufaa:  
................. 
...............................................................................................................................................  

Tarehe: …………………………………   Mahali 
................................................................. 

…………………………………………  
Saini ya mbia aliyesajiliwa 

 
5.    Taarifa za mabadiliko ya umiliki manufaa: 

 *(Sehemu hii itajazwa pale ambapo yametokea mabadiliko) 
Jina Kamili (taja jina lolote la zamani au 
jingine /mengineyo): 

 

Tarehe ya mabadiliko:  

Aina ya mabadiliko ya umiliki manufaa:  

Maelezo mafupi ya mabadiliko hayo:  

Sababu ya mabadiliko:  
Taarifa kuhusu nyaraka/hati, kama ipo, 
inayoonesha mabadiliko ya umiliki 
manufaa: 

 

 
Tarehe: …………………………………     Tarehe 
.................................................. 

…………………………………………    
 ............................................................... 

Saini ya mbia aliyesajiliwa     Saini ya mmiliki manufaa 
 
 

6.    Taarifa za Ukomo wa umiliki manufaa: 
 *(Sehemu hii itajazwa pale ambapo pametokea ukomo) 

Jina Kamili (taja jina lolote la zamani au 
jingine /mengineyo): 

 

Tarehe ya ukomo:  

Sababu za  ukomo:  
Taarifa kuhusu nyaraka/hati, kama ipo, 
inayoonesha ukomo wa umiliki manufaa: 

 

 
Tarehe: …………………………………     Tarehe 
.................................................. 

…………………………………………    
 ............................................................... 

Saini ya mbia aliyesajiliwa     Saini ya mmiliki manufaa 
 
 

Viambatisho (pale ambapo inapohitajika): 
 

(a) uthibitisho wa utambulisho wa mbia aliyesajiliwa na mmliki manufaa; na 
(b) nyaraka/ hati ambayo kwayo maslahi manufaa yametengezwa/yamehamishwa/ 
yamebadilishwa/yamekoma. 
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FOMU Na. UM-3 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA 
TANZANIA  

WAKALA WA USAJILI WA 
BIASHARA NA LESENI 

SHERIA YA MAJINA YA 
BIASHARA 

 
TAMKO LA MMILIKI MANUFAA MWENYE MASLAHI KATIKA UBIA 

AMBAYE SIYO MBIA ALIYESAJILIWA 
(Limetengenezwa chini ya kanuni 4(5)) 

 
 1. Taarifa za Jina la Biashara 
 
Jina la Biashara  
Namba ya usajili  
Anwani ya ofisi   
 
 2. Taarifa za Mmiliki Manufaa 
 
Jina Kamili (taja jina lolote la zamani au jingine 
/mengineyo) 

 

Tarehe na mahali pa kuzaliwa  
Mahali pa kazi na cheo chako  
Uraia na Utambulisho 
 

Uraia  

Aina na namba ya 
utambulisho 

 

Tarehe ya kuisha muda 
wa kitambulisho 
 

 

Mamlaka na Nchi 
iliyotoa kitambulisho 

 

Anwani ya makazi na 
posta, baruapepe na 
namba ya simu 

 

Jina la jengo /Namba 
ya kiwanja 

 

Mtaa  
Kata 
 

 
Wilaya  
Mkoa  
Nchi  
Msimbo wa Posta  
Baruapepe  
Anwani ya posta  
Namba ya simu  

Tarehe ya tamko (Tarehe/Mwezi/Mwaka)  
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3. Tamko 
 

Kwa mujibu wa kanuni ya 4(5).  Mimi ………………… ………..ninatamka kuwa ninamiliki 
maslahi ya manufaa katika ubia wa jina la biashara  tajwa hapo juu kwa jina la mbia aliyesajiliwa 
ambaye taarifa zake nazitoa hapa chini: 

 
Jina Kamili (taja jina lolote la zamani au jingine 
/mengineyo) 

 

Tarehe ya kuzaliwa:  
Uraia na Utambulisho 
 

Uraia  

Namba ya utambulisho 
Uraia/ Hati ya Kusafiria 

 

Namba ya Kampuni (kama 
ni kampuni) au Namba ya 
Usajili (ikiwa ni mashirika 
mengine)  

Jina  

Namba ya kampuni  au 
namba ya usajili 

 

Tarehe ya usajili  

Mahali kampuni iliposajiliwa  

 
 4. Taarifa za umiliki manufaa: 
 

Ushiriki katika 
masuala ya 
kufanya 
maamuzi  

moja kwa moja ……………………..%  

zisizo za moja kwa 
moja 

……………………..%  

Kiwango cha 
uwekezaji 
kwenye ubia 

moja kwa moja ……………………..%  

zisizo za moja kwa 
moja 

……………………..%  

Kiwango cha 
faida kwenye 
ubia 

moja kwa moja ……………………..%  

isiyo ya moja kwa 
moja 

……………………..%  

Mipangilio 
mingine ya 
kimaslahi katika 
ubia 

Moja kwa moja Fafanua kwa kiwango gani: 

Isiyokuwa ya moja 
kwa moja 

Fafanua kwa kiwango gani: 
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Uwezo wa 
ushawishi au 
udhibiti mkubwa 
katika ubia 

moja kwa moja Ndiyo (weka vema) Hapana (weka vema) 

  

usio wa moja kwa 
moja 

Ndiyo (weka vema) Hapana (weka vema) 

   

Tarehe ya kuanzishwa kwa maslahi manufaa: 

Sababu za kutosajili ubia kwa jina la mmiliki manufaa: ................................................................ 

Taarifa kuhusu nyaraka/hati, kama ipo, inayoonesha uanzishwaji wa maslahi manufaa:  
................. 

 
 Tarehe: …………………………………   Mahali 
................................................................. 
 

 ……………………………………………………………………… 
 Saini ya Mmiliki Manufaa  
 

 
 Viambatisho (pale ambapo inapohitajika): 

 
 1. Uthibitisho wa vitambulisho vya mmiliki aliyesajiliwa na mwenye haki ya maslahi; 
 2. Hati/ waraka ambao haki ya maslahi imeundwa/imehamishwa/ imebadilishwa. 
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FOMU Na. UM-4 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA 
TANZANIA  

WAKALA WA USAJILI WA 
BIASHARA NA LESENI 

SHERIA YA MAJINA YA 
BIASHARA 

MABADILIKO YA TAARIFA ZA 
MMILIKI MANUFAA 

(Imetengenezwa chini ya kanuni 5(2) na (3)) 
 1. Taarifa za Jina la Biashara 

 
Jina la Biashara  
Namba ya usajili  
Anwani ya ofisi   

 
 2. Kwa Msajili wa Majina ya Biashara: 

 
Mimi, ............................................................ (Mbia Mtendaji/mbia aliyekasimiwa) wa 
jina la biashara tajwa hapo juu ninatoa notisi kwa mujibu wa kanuni ya 5(2) na (3) 
kwamba taarifa zilizosajiliwa kuhusu mmiliki manufaa wa ubia kama alivyobainishwa 
katika Safuwima ya Kwanza zimebadilika kama ilivyoonyeshwa katika Safuwima ya Pili 
ya jedwali hili hapa chini: 

 
Safuwima ya 

Kwanza 
Jina la mmiliki manufaa 

anayehusika 

Safuwima ya Pili  
Taarifa na tarehe ya 

mabadiliko 
  
  
  
Orodha ya viambatisho (pale ambapo inapohitajika): 
 
 3. Tamko: 
 
Taarifa zilizotolewa katika fomu hii, pamoja na viambatisho vyake, ni sahihi na kamili kwa 
kadiri ya uelewa na ufahamu wangu.  
 
Imewasilishwa na: 
 

Jina:  
Wadhifa: (onesha kama ni Mbia Mtendaji/mbia 
aliyekasimiwa majukumu) 

 

Saini:  
Tarehe:   
Chanzo: (onesha ikiwa taarifa- 

(a) imetolewa na mmiliki manufaa au 
mwakilishi aliyeidhinishwa; 

(b)  zimechukuliwa katika Daftari la 
wamiliki manufaa la wabia; au  

(c)  zimetolewa na mbia aliyesajiliwa) 
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FOMU Na. UM-5 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WAKALA WA USAJILI WA BIASHARA NA LESENI 

SHERIA YA MAJINA YA BIASHARA 
NOTISI YA KUKOMA KUWA MMILIKI MANUFAA HALISI/ MBIA ALIYESAJILIWA 

AMBAYE SIYO MMILIKI MANUFAA HALISI 
_______ 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni 6(2)) 

 
 1. Taarifa za Jina la Biashara 

 
Jina la Biashara  
Namba ya usajili  
Anwani ya ofisi   

 
 2. Kwa Msajili wa  Majina ya Biashara 
Mimi, ............................................................ (Mbia Mtendaji/mbia aliyekasimiwa) wa Jina la 
Biashara tajwa hapo juu ninawasilisha taarifa za miliki manufaa/mbia aliyesajiliwa ambaye siyo 
mmiliki manufaa halisi kwa mujibu wa kanuni ya 6(2) kwamba mmiliki manufaa/ mbia 
aliyesajiliwa ambaye siyo mmiliki manufaa halisi katika jina la biashara kama alivyobainishwa 
katika safuwima ya kwanza ya Jedwali lililoainishwa hapa chini amekoma kuwa mmiliki 
manufaa/mbia aliyesajiliwa ambaye siyo mmiliki manufaa halisi kuanzia tarehe zilizobainishwa 
mkabala na jina lake katika safuwima ya pili ya Jedwali lililoainishwa hapa chini: 

 
Safuwima ya  Kwanza Safuwima ya Pili 

 
Safuwima ya Tatu 
 

Jina la mmiliki 
manufaa/ mbia 

aliyesajiliwa ambaye 
siyo mmiliki manufaa 

halisi  

Tarehe aliyokoma kuwa mmiliki 
manufaa/ mbia aliyesajiliwa ambaye 

siyo mmiliki manufaa halisi  

Sababu za kukoma 
kuwa mmiliki 
manufaa/ mbia 

aliyesajiliwa ambaye 
siyo mmiliki 

manufaa halisi  

 ----/----------/-------
(Tarehe/Mwezi/Mwaka) 

 

 
Orodha ya viambatisho (kama vipo): 
 
 3. Tamko: 
Taarifa zilizotolewa katika fomu hii, pamoja na viambatisho vyake, ni sahihi na kamili kwa 
kadiri ya uelewa na ufahamu wangu.  
 
Imewasilishwa na: 
 

Jina:  
Wadhifa: (onesha kama ni Mbia 
Mtendaji/mbia aliyekasimiwa majukumu) 

 

Saini:  
Tarehe:  
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Chanzo: (onesha ikiwa taarifa- 
(a) imetolewa na mmiliki 

manufaa au mwakilishi 
aliyeidhinishwa; 

(b)  zimechukuliwa katika Daftari 
la wamiliki manufaa la wabia; 
au  

(c)  zimetolewa na mbia 
aliyesajiliwa) 

 

 
 
 
 
 
Dodoma,                     ASHATU K. KIJAJI, 

……………, 2023     Waziri wa Viwanda na Biashara 


